1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിൻ്റെ ലോഡ് കപ്പാസിറ്റി എന്താണ്?
വാർത്ത

1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിൻ്റെ ലോഡ് കപ്പാസിറ്റി എന്താണ്?

2026-08-10

1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിന് 1250 കിലോവോൾട്ട്-ആമ്പിയർ ശേഷിയുണ്ട്. പ്രായോഗികമായി പറഞ്ഞാൽ, റേറ്റുചെയ്ത വോൾട്ടേജ്, ഫ്രീക്വൻസി, കൂളിംഗ് അവസ്ഥ, ഇൻസ്റ്റാളേഷൻ പരിതസ്ഥിതി എന്നിവയ്ക്ക് കീഴിൽ ഇതിന് 1,250,000 വോൾട്ട്-ആമ്പിയർ വരെ ഇലക്ട്രിക്കൽ ലോഡ് നൽകാൻ കഴിയും.

എന്നിരുന്നാലും, യഥാർത്ഥ ഉപയോഗയോഗ്യമായ ലോഡ് വോൾട്ടേജ്, ഫേസ്, പവർ ഫാക്ടർ, ലോഡ് തരം, ആംബിയൻ്റ് താപനില, കൂളിംഗ് രീതി, ഇൻസ്റ്റാളേഷൻ അവസ്ഥകൾ, സുരക്ഷാ മാർജിൻ എന്നിവയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. എ 1250 kva ട്രാൻസ്ഫോർമർ ഒരു വലിയ വാണിജ്യ കെട്ടിടം, വ്യാവസായിക വർക്ക്ഷോപ്പ്, മാനുഫാക്ചറിംഗ് ലൈൻ, ഡാറ്റാ സൗകര്യം അല്ലെങ്കിൽ വിതരണ സംവിധാനം എന്നിവയെ പിന്തുണയ്ക്കാം, പക്ഷേ അത് യഥാർത്ഥ വൈദ്യുത ആവശ്യവുമായി ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം പൊരുത്തപ്പെടുത്തണം.

1250 kVA എന്താണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്?

ട്രാൻസ്ഫോർമറിൻ്റെ kVA റേറ്റിംഗ് അതിൻ്റെ പ്രകടമായ ഊർജ്ജ ശേഷിയെ വിവരിക്കുന്നു. ഒരു പ്രത്യേക ഊർജ്ജ ഘടകം അനുമാനിക്കാതെ വോൾട്ടേജും കറൻ്റും ഇത് സംയോജിപ്പിക്കുന്നു.

അടിസ്ഥാന സൂത്രവാക്യം ഇതാണ്:

kVA = വോൾട്ടേജ് x കറൻ്റ് x ഘട്ടം ഘടകം / 1000

ഒരു ത്രീ-ഫേസ് ട്രാൻസ്ഫോർമറിന്:

kVA = 1.732 x വോൾട്ടേജ് x കറൻ്റ് / 1000

സിംഗിൾ-ഫേസ് ട്രാൻസ്ഫോർമറിന്:

kVA = വോൾട്ടേജ് x കറൻ്റ് / 1000

ഏറ്റവും വലിയ 1250 kVA യൂണിറ്റുകൾ ത്രീ-ഫേസ് ട്രാൻസ്ഫോർമറുകൾ ആയതിനാൽ, നിലവിലെ ശേഷി സാധാരണയായി ത്രീ-ഫേസ് ഫോർമുല ഉപയോഗിച്ച് കണക്കാക്കുന്നു.

1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിന് എത്ര കറണ്ട് നൽകാൻ കഴിയും?

നിലവിലെ ഔട്ട്പുട്ട് ദ്വിതീയ വോൾട്ടേജിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.

ത്രീ-ഫേസ് 1250 kVA ട്രാൻസ്ഫോർമറിന്, ഏകദേശ ഫുൾ-ലോഡ് കറൻ്റ് ഇതാണ്:

  • 400V-ൽ: ഏകദേശം 1,804 ആമ്പിയർ
  • 415V-ൽ: ഏകദേശം 1,739 amps
  • 480V-ൽ: ഏകദേശം 1,504 amps
  • 690V-ൽ: ഏകദേശം 1,046 amps
  • 11 കെവിയിൽ: ഏകദേശം 66 ആംപിയറുകൾ

ത്രീ-ഫേസ് കറൻ്റ് ഫോർമുല ഉപയോഗിച്ചാണ് ഈ മൂല്യങ്ങൾ കണക്കാക്കുന്നത്:

കറൻ്റ് = kVA x 1000 / (1.732 x വോൾട്ടേജ്)

ഉദാഹരണത്തിന്, 400V ൽ:

1,250 x 1000 / (1.732 x 400) = ഏകദേശം 1,804A

ഇതിനർത്ഥം എ 1250 kva ട്രാൻസ്ഫോർമർ 400V ത്രീ-ഫേസിലുള്ള പ്രവർത്തനത്തിന് സൈദ്ധാന്തികമായി ഏകദേശം 1,804 ആമ്പിയർ ഫുൾ ലോഡിൽ നൽകാൻ കഴിയും, റേറ്റുചെയ്ത പ്രവർത്തന സാഹചര്യങ്ങൾ അനുമാനിക്കാം.

1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിന് എത്ര kW സപ്പോർട്ട് ചെയ്യാൻ കഴിയും?

kVA എന്നത് kW ന് തുല്യമല്ല. kW യഥാർത്ഥ പ്രവർത്തന ശക്തി അളക്കുന്നു, അതേസമയം kVA പ്രകടമായ ശക്തി അളക്കുന്നു. ബന്ധം ഊർജ്ജ ഘടകത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഫോർമുല ഇതാണ്:

kW = kVA x പവർ ഫാക്ടർ

ഉദാഹരണങ്ങൾ:

  • 1.0 പവർ ഫാക്ടറിൽ: 1250 kW
  • 0.95 പവർ ഫാക്ടറിൽ: 1187.5 kW
  • 0.90 പവർ ഫാക്ടറിൽ: 1125 kW
  • 0.85 പവർ ഫാക്ടറിൽ: 1062.5 kW
  • 0.80 പവർ ഫാക്ടറിൽ: 1000 kW

പല വ്യാവസായിക വാണിജ്യ സംവിധാനങ്ങളിലും, മോട്ടോർ ലോഡുകൾ, ഡ്രൈവുകൾ, ലൈറ്റിംഗ്, കപ്പാസിറ്ററുകൾ, പവർ കറക്ഷൻ ഉപകരണങ്ങൾ എന്നിവയെ ആശ്രയിച്ച് പവർ ഫാക്ടർ ഏകദേശം 0.8 മുതൽ 0.95 വരെ വ്യത്യാസപ്പെടാം.

അതിനാൽ, ഒരു 1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമർ പവർ ഫാക്‌ടറിനെ ആശ്രയിച്ച്, പല യഥാർത്ഥ ആപ്ലിക്കേഷനുകളിലും ഏകദേശം 1000 kW മുതൽ 1187 kW വരെ പിന്തുണച്ചേക്കാം.

ഒരു ട്രാൻസ്ഫോർമർ 100% വരെ ലോഡുചെയ്യണോ?

ഫുൾ-ലോഡ് ഓപ്പറേഷനായി ഒരു ട്രാൻസ്ഫോർമറിനെ റേറ്റുചെയ്യാമെങ്കിലും, ഡിസൈൻ അനുവദിക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ പല എഞ്ചിനീയർമാരും 100% തുടർച്ചയായി പ്രവർത്തിപ്പിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കുന്നു. ഒരു പ്രായോഗിക ലോഡിംഗ് ടാർഗെറ്റിൽ ഭാവിയിലെ വികാസത്തിനുള്ള മാർജിൻ, താപനില വർദ്ധനവ്, ഹാർമോണിക് ലോഡുകൾ, മോട്ടോർ സ്റ്റാർട്ടിംഗ് കറൻ്റ്, സീസണൽ ഡിമാൻഡ് എന്നിവ ഉൾപ്പെട്ടേക്കാം.

പൊതുവായ ആസൂത്രണ പരിഗണനകളിൽ ഇവ ഉൾപ്പെടുന്നു:

  • സാധാരണ തുടർച്ചയായ ലോഡ്
  • പീക്ക് ഡിമാൻഡ്
  • വലിയ മോട്ടോറുകളുടെ പ്രാരംഭ പ്രവാഹം
  • ഡ്രൈവുകളിൽ നിന്നോ യുപിഎസ് സിസ്റ്റങ്ങളിൽ നിന്നോ ഉള്ള ഹാർമോണിക് വക്രീകരണം
  • ആംബിയൻ്റ് താപനില
  • തണുപ്പിക്കൽ രീതി
  • വെൻ്റിലേഷൻ സ്ഥലം
  • ലോഡ് വളർച്ച
  • പ്രാദേശിക ഇലക്ട്രിക്കൽ നിയമങ്ങൾ
  • സംരക്ഷണ ഉപകരണ ഏകോപനം

ദീർഘകാല വിശ്വാസ്യതയ്ക്കായി, പല പ്രൊജക്‌റ്റുകളും ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിൻ്റെ വലുപ്പമുള്ളതിനാൽ സാധാരണ ഓപ്പറേറ്റിംഗ് ലോഡ് പൂർണ്ണ റേറ്റിംഗിന് താഴെയായി തുടരുന്നു. യോഗ്യതയുള്ള ഇലക്ട്രിക്കൽ എഞ്ചിനീയർമാർ കൃത്യമായ ലോഡിംഗ് തന്ത്രം നിർണ്ണയിക്കണം.

1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമറിൻ്റെ സാധാരണ പ്രയോഗങ്ങൾ

1250 kVA ട്രാൻസ്ഫോർമർ സാധാരണയായി ഇടത്തരം മുതൽ വലിയ വൈദ്യുത സംവിധാനങ്ങളിൽ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

സാധാരണ ആപ്ലിക്കേഷനുകളിൽ ഇവ ഉൾപ്പെടുന്നു:

  • ഫാക്ടറികൾ
  • വ്യവസായ പാർക്കുകൾ
  • വാണിജ്യ കെട്ടിടങ്ങൾ
  • ആശുപത്രികൾ
  • ഡാറ്റാ സെൻ്ററുകൾ
  • ഷോപ്പിംഗ് കേന്ദ്രങ്ങൾ
  • ജല ശുദ്ധീകരണ സൗകര്യങ്ങൾ
  • ഖനന പ്രവർത്തനങ്ങൾ
  • സൗരോർജ്ജ സംവിധാനങ്ങൾ
  • കാറ്റിൽ നിന്നുള്ള വൈദ്യുതി ശേഖരണ സംവിധാനങ്ങൾ
  • വലിയ യന്ത്രങ്ങളുടെ ഇൻസ്റ്റാളേഷനുകൾ
  • വിതരണ സബ്സ്റ്റേഷനുകൾ

A 1250 kva ട്രാൻസ്ഫോർമർ പല തരത്തിലുള്ള ലോഡുകളും നൽകാം, എന്നാൽ അന്തിമ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുമ്പ് ലോഡ് പ്രൊഫൈൽ അവലോകനം ചെയ്യണം.

ലോഡ് കപ്പാസിറ്റിയെ ബാധിക്കുന്ന ഘടകങ്ങൾ

വോൾട്ടേജ് റേറ്റിംഗ്

ഒരേ ട്രാൻസ്ഫോർമർ kVA റേറ്റിംഗ് വ്യത്യസ്ത വോൾട്ടേജുകളിൽ വ്യത്യസ്ത നിലവിലെ മൂല്യങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കും. താഴ്ന്ന വോൾട്ടേജ് എന്നാൽ അതേ kVA- യ്ക്ക് ഉയർന്ന വൈദ്യുതധാര എന്നാണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്.

പവർ ഫാക്ടർ

മോശം ഊർജ്ജ ഘടകം യഥാർത്ഥ ഉപയോഗയോഗ്യമായ kW ശേഷി കുറയ്ക്കുന്നു. പവർ ഫാക്ടർ തിരുത്തൽ സിസ്റ്റം കാര്യക്ഷമത മെച്ചപ്പെടുത്താനും ട്രാൻസ്ഫോർമറിലെ ഡിമാൻഡ് കുറയ്ക്കാനും സഹായിച്ചേക്കാം.

തണുപ്പിക്കൽ രീതി

എണ്ണയിൽ മുക്കിയതും ഉണങ്ങിയതുമായ ട്രാൻസ്ഫോർമറുകൾക്ക് വ്യത്യസ്ത കൂളിംഗ് ഡിസൈനുകൾ ഉണ്ടായിരിക്കാം. സ്വാഭാവിക വായു, നിർബന്ധിത വായു, എണ്ണ പ്രകൃതിദത്ത വായു, അല്ലെങ്കിൽ ഫാൻ സഹായത്തോടെയുള്ള തണുപ്പിക്കൽ എന്നിവ തുടർച്ചയായ ലോഡിംഗ് ശേഷിയെ ബാധിക്കും.

താപനില

ഉയർന്ന അന്തരീക്ഷ ഊഷ്മാവ് ട്രാൻസ്ഫോർമർ ലോഡിംഗ് ശേഷി കുറയ്ക്കും. ഇൻസ്റ്റാളേഷൻ ഏരിയ ചൂടുള്ളതോ മോശമായി വായുസഞ്ചാരമുള്ളതോ ആണെങ്കിൽ, ഡിറേറ്റിംഗ് ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം.

ഹാർമോണിക്സ്

വേരിയബിൾ ഫ്രീക്വൻസി ഡ്രൈവുകൾ, റക്റ്റിഫയറുകൾ, യുപിഎസ് സിസ്റ്റങ്ങൾ, ചില എൽഇഡി ലൈറ്റിംഗ് എന്നിവ പോലുള്ള നോൺലീനിയർ ലോഡുകൾക്ക് ഹാർമോണിക് താപനം സൃഷ്ടിക്കാൻ കഴിയും. ഇതിന് പ്രത്യേകമായി റേറ്റുചെയ്ത ട്രാൻസ്ഫോർമർ അല്ലെങ്കിൽ കുറഞ്ഞ ലോഡിംഗ് ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം.

ലോഡ് തരം

മോട്ടോർ ലോഡുകൾ, വെൽഡിംഗ് മെഷീനുകൾ, കംപ്രസ്സറുകൾ, കനത്ത വ്യാവസായിക ഉപകരണങ്ങൾ എന്നിവ ഉയർന്ന ഇൻറഷ് പ്രവാഹങ്ങൾ സൃഷ്ടിച്ചേക്കാം. ട്രാൻസ്ഫോർമർ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ലോഡും ആരംഭ അവസ്ഥകളും കൈകാര്യം ചെയ്യണം.

1250 kVA ട്രാൻസ്ഫോർമർ എങ്ങനെ തിരഞ്ഞെടുക്കാം

ഒരു ട്രാൻസ്ഫോർമർ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, വാങ്ങുന്നവർ സ്ഥിരീകരിക്കണം:

  • പ്രാഥമിക വോൾട്ടേജ്
  • ദ്വിതീയ വോൾട്ടേജ്
  • ഘട്ടവും ആവൃത്തിയും
  • kVA റേറ്റിംഗ്
  • ലോഡ് തരം
  • പവർ ഫാക്ടർ
  • തണുപ്പിക്കൽ രീതി
  • ഇൻസ്റ്റലേഷൻ പരിസ്ഥിതി
  • ഇൻഡോർ അല്ലെങ്കിൽ ഔട്ട്ഡോർ എൻക്ലോഷർ
  • ഇൻസുലേഷൻ ക്ലാസ്
  • പ്രതിരോധം
  • കാര്യക്ഷമത ആവശ്യകതകൾ
  • ശബ്ദ നില
  • സംരക്ഷണ ആവശ്യകതകൾ
  • ബാധകമായ മാനദണ്ഡങ്ങൾ
  • ഭാവി വിപുലീകരണ പദ്ധതി

ട്രാൻസ്ഫോർമർ അനുയോജ്യമായ സ്വിച്ച് ഗിയർ, കേബിളുകൾ, സംരക്ഷണ ഉപകരണങ്ങൾ, ഗ്രൗണ്ടിംഗ് സിസ്റ്റം, വെൻ്റിലേഷൻ ഡിസൈൻ എന്നിവയുമായി പൊരുത്തപ്പെടണം.

ഒഴിവാക്കേണ്ട സാധാരണ തെറ്റുകൾ

kVA നെ kW മായി ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാക്കുന്നതാണ് ഒരു സാധാരണ തെറ്റ്. പവർ ഫാക്‌ടർ 1.0 അല്ലാത്തപക്ഷം 1250 kVA ട്രാൻസ്‌ഫോർമർ എപ്പോഴും 1250 kW നൽകില്ല.

വോൾട്ടേജ് അവഗണിക്കുന്നതാണ് മറ്റൊരു തെറ്റ്. 400V, 480V, മീഡിയം വോൾട്ടേജ് സിസ്റ്റങ്ങൾക്കിടയിൽ നിലവിലെ ശേഷി വളരെയധികം മാറുന്നു.

മൂന്നാമത്തെ തെറ്റ് ഇന്നത്തെ ലോഡിന് മാത്രം ട്രാൻസ്ഫോർമറിൻ്റെ വലുപ്പമാണ്. ഭാവി വിപുലീകരണത്തിന് സാധ്യതയുണ്ടെങ്കിൽ, ഡിസൈനിന് അധിക മാർജിൻ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം.

ഉപസംഹാരം

1250 kVA ട്രാൻസ്ഫോർമറിൻ്റെ ലോഡ് കപ്പാസിറ്റി 1,250,000 വോൾട്ട്-ആമ്പിയർ ആണ്. അതിൻ്റെ നിലവിലെ ഔട്ട്പുട്ട് വോൾട്ടേജിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു, അതിൻ്റെ യഥാർത്ഥ kW ശേഷി ഊർജ്ജ ഘടകത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. 400V ത്രീ-ഫേസിൽ, ഇതിന് ഏകദേശം 1,804 ആമ്പുകൾ നൽകാൻ കഴിയും. 480V ത്രീ-ഫേസിൽ, ഇതിന് ഏകദേശം 1,504 ആമ്പുകൾ നൽകാൻ കഴിയും.

പ്രായോഗിക പ്രവർത്തനത്തിൽ, എ 1250 kva ട്രാൻസ്ഫോർമർ വോൾട്ടേജ്, പവർ ഫാക്ടർ, കൂളിംഗ് അവസ്ഥ, ലോഡ് പ്രൊഫൈൽ, ആംബിയൻ്റ് താപനില, ഹാർമോണിക് ഉള്ളടക്കം, ഭാവി വിപുലീകരണ ആവശ്യങ്ങൾ എന്നിവ അനുസരിച്ച് തിരഞ്ഞെടുത്ത് ലോഡ് ചെയ്യണം. ശരിയായ വലുപ്പം സുരക്ഷിതമായ പ്രവർത്തനം, മികച്ച കാര്യക്ഷമത, ദൈർഘ്യമേറിയ ട്രാൻസ്ഫോർമർ സേവന ജീവിതം എന്നിവയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.

ട്രാൻസ്ഫോർമർ ഉൽപ്പന്ന വിവരങ്ങൾക്ക്, സന്ദർശിക്കുക ജെ എസ് നിങ്കി.

ഫീച്ചർ ഉൽപ്പന്നം

ഇന്ന് തന്നെ നിങ്ങളുടെ അന്വേഷണം അയയ്ക്കുക