1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મરની લોડ ક્ષમતા શું છે?
સમાચાર

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મરની લોડ ક્ષમતા શું છે?

2026-08-10

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર 1250 કિલોવોલ્ટ-એમ્પીયરની દેખીતી પાવર ક્ષમતા ધરાવે છે. વ્યવહારિક દ્રષ્ટિએ, આનો અર્થ એ છે કે તે તેના રેટ કરેલ વોલ્ટેજ, આવર્તન, ઠંડકની સ્થિતિ અને સ્થાપન વાતાવરણ હેઠળ 1,250,000 વોલ્ટ-એમ્પીયર સુધીનો વિદ્યુત લોડ સપ્લાય કરી શકે છે.

જો કે, વાસ્તવિક ઉપયોગી લોડ વોલ્ટેજ, તબક્કો, પાવર ફેક્ટર, લોડનો પ્રકાર, આસપાસના તાપમાન, ઠંડકની પદ્ધતિ, ઇન્સ્ટોલેશનની સ્થિતિ અને સલામતી માર્જિન પર આધારિત છે. એ 1250 kva ટ્રાન્સફોર્મર મોટી કોમર્શિયલ બિલ્ડિંગ, ઔદ્યોગિક વર્કશોપ, મેન્યુફેક્ચરિંગ લાઇન, ડેટા ફેસિલિટી અથવા ડિસ્ટ્રિબ્યુશન સિસ્ટમને સપોર્ટ કરી શકે છે, પરંતુ તે વાસ્તવિક ઇલેક્ટ્રિકલ માંગ સાથે કાળજીપૂર્વક મેળ ખાતી હોવી જોઈએ.

1250 kVA નો અર્થ શું છે?

ટ્રાન્સફોર્મરનું kVA રેટિંગ તેની દેખીતી પાવર ક્ષમતાનું વર્ણન કરે છે. તે ચોક્કસ પાવર પરિબળને ધાર્યા વિના વોલ્ટેજ અને વર્તમાનને જોડે છે.

મૂળભૂત સૂત્ર છે:

kVA = વોલ્ટેજ x વર્તમાન x તબક્કા પરિબળ / 1000

ત્રણ તબક્કાના ટ્રાન્સફોર્મર માટે:

kVA = 1.732 x વોલ્ટેજ x વર્તમાન / 1000

સિંગલ-ફેઝ ટ્રાન્સફોર્મર માટે:

kVA = વોલ્ટેજ x વર્તમાન / 1000

કારણ કે મોટા ભાગના મોટા 1250 kVA એકમો ત્રણ-તબક્કાના ટ્રાન્સફોર્મર છે, વર્તમાન ક્ષમતા સામાન્ય રીતે ત્રણ-તબક્કાના સૂત્ર સાથે ગણવામાં આવે છે.

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર કેટલી વર્તમાન સપ્લાય કરી શકે છે?

વર્તમાન આઉટપુટ ગૌણ વોલ્ટેજ પર આધાર રાખે છે.

ત્રણ-તબક્કાના 1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર માટે, અંદાજિત પૂર્ણ-લોડ વર્તમાન છે:

  • 400V પર: લગભગ 1,804 amps
  • 415V પર: લગભગ 1,739 amps
  • 480V પર: લગભગ 1,504 amps
  • 690V પર: લગભગ 1,046 amps
  • 11kV પર: લગભગ 66 amps

આ મૂલ્યોની ગણતરી ત્રણ તબક્કાના વર્તમાન સૂત્રનો ઉપયોગ કરીને કરવામાં આવે છે:

વર્તમાન = kVA x 1000 / (1.732 x વોલ્ટેજ)

ઉદાહરણ તરીકે, 400V પર:

1,250 x 1000 / (1.732 x 400) = લગભગ 1,804A

આનો અર્થ એ છે કે એ 1250 kva ટ્રાન્સફોર્મર 400V થ્રી-ફેઝ પર ઓપરેટિંગ સૈદ્ધાંતિક રીતે રેટેડ ઓપરેટિંગ શરતો ધારીને, સંપૂર્ણ લોડ પર લગભગ 1,804 amps સપ્લાય કરી શકે છે.

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર કેટલા kW સપોર્ટ કરી શકે છે?

kVA kW સમાન નથી. kW વાસ્તવિક કાર્ય શક્તિને માપે છે, જ્યારે kVA દેખીતી શક્તિને માપે છે. સંબંધ શક્તિ પરિબળ પર આધાર રાખે છે.

સૂત્ર છે:

kW = kVA x પાવર ફેક્ટર

ઉદાહરણો:

  • 1.0 પાવર ફેક્ટર પર: 1250 kW
  • 0.95 પાવર ફેક્ટર પર: 1187.5 kW
  • 0.90 પાવર ફેક્ટર પર: 1125 kW
  • 0.85 પાવર ફેક્ટર પર: 1062.5 kW
  • 0.80 પાવર ફેક્ટર પર: 1000 kW

ઘણી ઔદ્યોગિક અને વ્યાપારી પ્રણાલીઓમાં, મોટર લોડ, ડ્રાઇવ્સ, લાઇટિંગ, કેપેસિટર્સ અને પાવર કરેક્શન સાધનોના આધારે પાવર ફેક્ટર લગભગ 0.8 થી 0.95 સુધી હોઇ શકે છે.

તેથી, પાવર ફેક્ટર પર આધાર રાખીને, 1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર ઘણી વાસ્તવિક એપ્લિકેશન્સમાં લગભગ 1000 kW થી 1187 kW ને સપોર્ટ કરી શકે છે.

શું ટ્રાન્સફોર્મરને 100% લોડ કરવું જોઈએ?

જો કે ટ્રાન્સફોર્મરને ફુલ-લોડ ઑપરેશન માટે રેટ કરી શકાય છે, ઘણા એન્જિનિયરો તેને 100% પર સતત ચલાવવાનું ટાળે છે સિવાય કે ડિઝાઇન તેને મંજૂરી આપે. પ્રાયોગિક લોડિંગ લક્ષ્યમાં ભાવિ વિસ્તરણ, તાપમાનમાં વધારો, હાર્મોનિક લોડ્સ, મોટરનો પ્રારંભ વર્તમાન અને મોસમી માંગ માટે માર્જિન શામેલ હોઈ શકે છે.

સામાન્ય આયોજન વિચારણાઓમાં નીચેનાનો સમાવેશ થાય છે:

  • સામાન્ય સતત લોડ
  • પીક માંગ
  • મોટી મોટરોનો વર્તમાન પ્રવાહ
  • ડ્રાઇવ્સ અથવા યુપીએસ સિસ્ટમોમાંથી હાર્મોનિક વિકૃતિ
  • આસપાસનું તાપમાન
  • ઠંડક પદ્ધતિ
  • વેન્ટિલેશન જગ્યા
  • લોડ વૃદ્ધિ
  • સ્થાનિક વિદ્યુત નિયમો
  • સંરક્ષણ ઉપકરણ સંકલન

લાંબા ગાળાની વિશ્વસનીયતા માટે, ઘણા પ્રોજેક્ટ્સ ટ્રાન્સફોર્મરનું કદ ધરાવે છે જેથી સામાન્ય ઓપરેટિંગ લોડ સંપૂર્ણ રેટિંગથી નીચે રહે. ચોક્કસ લોડિંગ વ્યૂહરચના લાયક વિદ્યુત ઇજનેરો દ્વારા નક્કી કરવી જોઈએ.

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મરની લાક્ષણિક એપ્લિકેશન

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર સામાન્ય રીતે મધ્યમથી મોટી વિદ્યુત સિસ્ટમોમાં વપરાય છે.

લાક્ષણિક એપ્લિકેશનમાં શામેલ છે:

  • કારખાનાઓ
  • ઔદ્યોગિક ઉદ્યાનો
  • વાણિજ્યિક ઇમારતો
  • હોસ્પિટલો
  • ડેટા કેન્દ્રો
  • શોપિંગ કેન્દ્રો
  • પાણી શુદ્ધિકરણ સુવિધાઓ
  • ખાણકામ કામગીરી
  • સોલર પાવર સિસ્ટમ્સ
  • પવન ઊર્જા સંગ્રહ સિસ્ટમો
  • મોટી મશીનરી સ્થાપનો
  • વિતરણ સબસ્ટેશન

A 1250 kva ટ્રાન્સફોર્મર ઘણા પ્રકારના લોડ આપી શકે છે, પરંતુ અંતિમ પસંદગી કરતા પહેલા લોડ પ્રોફાઇલની સમીક્ષા કરવી જોઈએ.

લોડ ક્ષમતાને અસર કરતા પરિબળો

વોલ્ટેજ રેટિંગ

સમાન ટ્રાન્સફોર્મર kVA રેટિંગ વિવિધ વોલ્ટેજ પર વિવિધ વર્તમાન મૂલ્યો ઉત્પન્ન કરશે. લોઅર વોલ્ટેજ એટલે સમાન kVA માટે ઉચ્ચ પ્રવાહ.

પાવર ફેક્ટર

નબળા પાવર પરિબળ વાસ્તવિક ઉપયોગ કરી શકાય તેવી kW ક્ષમતા ઘટાડે છે. પાવર ફેક્ટર કરેક્શન સિસ્ટમની કાર્યક્ષમતામાં સુધારો કરવામાં અને ટ્રાન્સફોર્મર પર માંગ ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.

ઠંડક પદ્ધતિ

તેલમાં ડૂબેલા અને ડ્રાય-ટાઈપ ટ્રાન્સફોર્મર્સમાં અલગ-અલગ કૂલિંગ ડિઝાઇન હોઈ શકે છે. કુદરતી હવા, ફરજિયાત હવા, તેલ કુદરતી હવા કુદરતી, અથવા ચાહક-આસિસ્ટેડ ઠંડક સતત લોડિંગ ક્ષમતાને અસર કરી શકે છે.

તાપમાન

ઉચ્ચ આસપાસનું તાપમાન ટ્રાન્સફોર્મરની લોડિંગ ક્ષમતા ઘટાડી શકે છે. જો ઇન્સ્ટોલેશન વિસ્તાર ગરમ અથવા નબળી રીતે વેન્ટિલેટેડ હોય, તો ડેરેટિંગની જરૂર પડી શકે છે.

હાર્મોનિક્સ

વેરિયેબલ ફ્રીક્વન્સી ડ્રાઇવ્સ, રેક્ટિફાયર, યુપીએસ સિસ્ટમ્સ અને કેટલીક એલઇડી લાઇટિંગ જેવા નોનલાઇનર લોડ્સ હાર્મોનિક હીટિંગ બનાવી શકે છે. આને ખાસ રેટેડ ટ્રાન્સફોર્મર અથવા લોડિંગ ઘટાડવાની જરૂર પડી શકે છે.

લોડ પ્રકાર

મોટર લોડ, વેલ્ડીંગ મશીનો, કોમ્પ્રેસર અને ભારે ઔદ્યોગિક સાધનો ઉચ્ચ ઇનરશ કરંટ બનાવી શકે છે. ટ્રાન્સફોર્મરે ચાલુ લોડ અને શરુઆતની સ્થિતિ બંનેને હેન્ડલ કરવી જોઈએ.

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર કેવી રીતે પસંદ કરવું

ટ્રાન્સફોર્મર પસંદ કરતા પહેલા, ખરીદદારોએ પુષ્ટિ કરવી જોઈએ:

  • પ્રાથમિક વોલ્ટેજ
  • ગૌણ વોલ્ટેજ
  • તબક્કો અને આવર્તન
  • kVA રેટિંગ
  • લોડ પ્રકાર
  • પાવર પરિબળ
  • ઠંડક પદ્ધતિ
  • સ્થાપન પર્યાવરણ
  • ઇન્ડોર અથવા આઉટડોર બિડાણ
  • ઇન્સ્યુલેશન વર્ગ
  • અવબાધ
  • કાર્યક્ષમતા જરૂરિયાતો
  • અવાજ સ્તર
  • રક્ષણ જરૂરિયાતો
  • લાગુ પડતા ધોરણો
  • ભાવિ વિસ્તરણ યોજના

ટ્રાન્સફોર્મરને યોગ્ય સ્વીચગિયર, કેબલ્સ, સંરક્ષણ ઉપકરણો, ગ્રાઉન્ડિંગ સિસ્ટમ અને વેન્ટિલેશન ડિઝાઇન સાથે પણ મેળ ખાતું હોવું જોઈએ.

ટાળવા માટેની સામાન્ય ભૂલો

એક સામાન્ય ભૂલ kW સાથે kVA ને ગૂંચવણમાં મૂકે છે. 1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મર હંમેશા 1250 kW સપ્લાય કરતું નથી સિવાય કે પાવર ફેક્ટર 1.0 હોય.

બીજી ભૂલ વોલ્ટેજની અવગણના છે. વર્તમાન ક્ષમતા 400V, 480V અને મધ્યમ-વોલ્ટેજ સિસ્ટમો વચ્ચે મોટા પ્રમાણમાં બદલાય છે.

ત્રીજી ભૂલ માત્ર આજના લોડ માટે ટ્રાન્સફોર્મરનું કદ બદલવાની છે. જો ભાવિ વિસ્તરણની શક્યતા છે, તો ડિઝાઇનને વધારાના માર્જિનની જરૂર પડી શકે છે.

નિષ્કર્ષ

1250 kVA ટ્રાન્સફોર્મરની લોડ ક્ષમતા 1,250,000 વોલ્ટ-એમ્પીયર છે. તેનું વર્તમાન આઉટપુટ વોલ્ટેજ પર આધારિત છે, અને તેની વાસ્તવિક kW ક્ષમતા પાવર ફેક્ટર પર આધારિત છે. 400V થ્રી-ફેઝ પર, તે લગભગ 1,804 amps સપ્લાય કરી શકે છે. 480V થ્રી-ફેઝ પર, તે લગભગ 1,504 amps સપ્લાય કરી શકે છે.

વ્યવહારુ કામગીરીમાં, એ 1250 kva ટ્રાન્સફોર્મર વોલ્ટેજ, પાવર ફેક્ટર, ઠંડકની સ્થિતિ, લોડ પ્રોફાઇલ, આસપાસનું તાપમાન, હાર્મોનિક સામગ્રી અને ભાવિ વિસ્તરણ જરૂરિયાતો અનુસાર પસંદ અને લોડ થવું જોઈએ. યોગ્ય માપન સુરક્ષિત કામગીરી, સારી કાર્યક્ષમતા અને લાંબા સમય સુધી ટ્રાન્સફોર્મર સેવા જીવનને સમર્થન આપે છે.

ટ્રાન્સફોર્મર ઉત્પાદન માહિતી માટે, મુલાકાત લો જેએસ નિન્ગી.

લક્ષણ ઉત્પાદન

આજે જ તમારી પૂછપરછ મોકલો